Politics
CVR: Dalilin Da Ya Sanya Kano Ta Zamanto Kan Gaba A Rajistar Katin Zaɓe Yayin Da Kwana 10 Kacal Suka Rage

Daga Abbas Ibrahim
A kowace shekara ta zaɓe, jihohi kan fafata wajen ƙarfafa al’ummarsu su fito su yi rajistar Katin zaɓe, kasancewar rajistar ita ce matakin farko na ba ɗan ƙasa damar amfani da haƙƙinsa na zaɓe. Sai dai a bana, jihar Kano ta fito daban, inda alkaluman Hukumar Zaɓe ta Ƙasa (INEC) suka nuna cewa jihar na ci gaba da kasancewa a sahun gaba wajen rajistar sabbin masu zaɓe, alhali kuwa kwanaki goma kacal suka rage a kammala aikin.
Wannan matsayi da Kano ta samu ba abin mamaki ba ne ga masu bibiyar yadda aka tsara aikin tun daga farko. A maimakon dogaro da gangamin wayar da kai na yau da kullum, gwamnatin jihar ta zaɓi gina tsari mai ƙarfi da ya haɗa gwamnati, sarakunan gargajiya, malamai, ƙungiyoyin fararen hula, matasa, mata da ƙungiyoyin ƙwadago domin tabbatar da cewa saƙon rajistar ya isa kowane gida.
Jagorancin Da Ya Samar Da Ginshiƙin Nasara
Tun da aka fara aikin rajistar, Gwamna Abba Kabir Yusuf ya nuna cewa lamarin ba wani aiki ne na yau da kullum ba. Saboda haka ne ya amince da kafa Babban Kwamitin Aikin Rajistar katin Zaɓe na Jihar Kano, ƙarƙashin jagorancin Kwamared Abdullahi Waiya.
Wannan mataki ya bai wa aikin cikakken goyon bayan gwamnati, tare da tabbatar da cewa ana gudanar da shi cikin tsari, haɗin kai da kuma bin diddigi.
Dabarar Da Ta Kai Gangamin Zuwa Kowane Lungu
Abin da ya bambanta Kano da sauran jihohi shi ne yadda aka raba aikin zuwa ƙananan kwamitoci guda 12, inda kowanne ya mayar da hankali kan wani sashe na al’umma.
An ware kwamitoci na musamman domin matasa, mata, sarakunan gargajiya, malamai, ƙungiyoyin fararen hula, masu buƙata ta musamman, Fulɓe, direbobi, ‘yan kasuwa, ma’aikata da kuma yaɗa bayanai.
Wannan ya sa gangamin ya zama na kowa da kowa, ba wai na gwamnati kaɗai ba.
Ƙananan Hukumomi Sun Zama Ginshiƙin Wayar Da Kai
Ta hanyar haɗin gwiwar Ma’aikatar Ƙananan Hukumomi da shugabannin ƙananan hukumomi 44, an kai gangamin kai tsaye zuwa matakin al’umma.
Maimakon jiran jama’a su nemi bayanai, kwamitin ne ya kai musu saƙon har cikin unguwanni da ƙauyuka, lamarin da ya ƙara yawan masu rajista.
Tasirin Sarakuna Da Malamai
A Kano, sarakunan gargajiya da shugabannin addini na da tasiri sosai wajen jan hankalin al’umma. Kwamitin ya yi amfani da wannan dama ta hanyar haɗa Masarautu, Majalisar Malamai, Hukumar Shari’a da Hisbah cikin aikin.
Wannan ya ƙara wa jama’a kwarin gwiwa tare da sa su fahimci cewa rajistar masu zaɓe nauyi ne na kowane ɗan ƙasa.
Mata Da Matasa Ba A Bar Su A Baya Ba
Ɗaya daga cikin dabarun da suka fi haifar da sakamako shi ne mayar da hankali kan mata da matasa.
Ƙungiyoyin mata irin su NCWS da FIDA sun jagoranci wayar da kan mata, yayin da shugabannin ɗalibai da ƙungiyoyin matasa suka shiga makarantu da al’ummomi domin ƙarfafa masu kada ƙuri’a karo na farko su yi rajista.
Fasahar Zamani Ta Taimaka Wajen Tsara Aiki
Ba gangami kaɗai aka yi ba. Kwamitin fasahar sadarwa da nazarin bayanai ya riƙa tattara alkaluma tare da bibiyar inda ake samun ƙarin rajista da kuma wuraren da ake buƙatar ƙarin wayar da kai.
Wannan tsarin ya ba da damar karkata ƙoƙari zuwa wuraren da suka fi buƙata, maimakon gudanar da aiki ba tare da bayanai ba.
Kafafen Yaɗa Labarai Sun Ƙarfafa Saƙon
Rediyo, talabijin, jaridu da kafafen sadarwa na zamani sun taka muhimmiyar rawa wajen tabbatar da cewa saƙon rajistar masu zaɓe ya isa ga jama’a.
Haɗin gwiwar NUJ, NAWOJ, Radio Kano da Abubakar Rimi Television ya tabbatar da ci gaba da wayar da kai a tsawon lokacin aikin.
Gudunmawar Ƙungiyoyin Ƙwadago
Ƙungiyoyin ƙwadago sun sauya ma’aikata zuwa jakadun gangamin rajistar masu zaɓe.
Daga wuraren aiki zuwa gidaje da unguwanni, ma’aikata sun riƙa ƙarfafa jama’a su yi rajista, abin da ya ƙara faɗaɗa tasirin shirin.
Kyakkyawan Tsarin Gudanarwa
Duk waɗannan nasarori ba za su tabbata ba da ba a samu ingantacciyar sakatariya ba.
Ƙarƙashin jagorancin Alhaji Salisu Mustapha, sakatariyar kwamitin ta tabbatar da cewa ana aiwatar da dukkan shawarwari cikin lokaci, tare da samar da haɗin kai tsakanin kwamitoci da masu ruwa da tsaki.
Kammalawa
Yayin da ake dab da kammala aikin rajistar masu zaɓe, abin da jihar Kano ta nuna shi ne cewa nasara ba ta samuwa da gangami kaɗai. Tana buƙatar jagoranci mai hangen nesa, tsari mai kyau, amfani da bayanai, haɗin kan al’umma da kuma ci gaba da bin diddigi.
Idan har jihar za ta ci gaba da wannan salon aiki har zuwa ƙarshen aikin, babu shakka Kano za ta ci gaba da kasancewa abin koyi ga sauran jihohi wajen yadda ake gudanar da gangamin rajistar masu zaɓe cikin tsari da inganci.
Abbas Ibrahim shi ne Shugaban Kwamitin Ƙwadago na Kwamitin Aikin Rajistar Katin Zaɓe (CVR) na Jihar Kano.
