Connect with us

Business

FAƊA DA WAN ƘARFI: Dala ta lollotsa wa Naira kumatu, ta gaggaɓe mata haƙoran gaba a kasuwar ƴan canji

Published

on

Spread the love

DAGA MUHAMMAD MUHAMMAD ZAHRADDIN

 

Sakamakon rage darajar Naira da Babban Bankin Najeriya ya yi, da nufin samun wadatar Dala a hada-hadar ƙasar nan, darajar Naira ta yi mummunar faɗuwa, inda a kasuwar ‘yan canji sai da aka riƙa sayen Dala ɗaya kan Naira 1,447 a ranar Litinin.

Advertisement

Bayanan ƙididdigar da FMDQ ya fitar ya nuna cewa amma dai a ƙarshe yammacin Litinin ɗin kafin tashi daga kasuwa, Dala ɗaya ta koma daidai da Naira 1,348 a kasuwar ‘yan canji a ranar Litinin ɗin.

Hukumar NDLEA Ta Kama Mata 15 Da Ake Zargi Da Fataucin Miyagun Kwayoyi A Kano.

Naira na ci gaba da fama da rashin daraja a kasuwar ‘yan canji sanadiyyar neman Dala da ake yi ruwa-a-jallo domin a saya.

Yawancin masu neman dala wurjanjan ɗin su na yi ne domin su sayi daloli su biya kuɗaɗen shigo da kayan da suka yi oda daga ƙasashen waje, biyan kuɗin karatun yaran su da ke karatu a ƙasashen waje, biyan kuɗin tikitin jirage zuwa ƙasashen waje da sauran buƙatun da ake biya da kuɗaɗen Dala ko Fam na Ingila ko Yuro na Gamayyar Ƙasashen Turai ta Yamma.

Advertisement

Naira ta ƙara shiga jula-jula tun bayan da Gwamnan Babban Bankin Najeriya, Cardoso ya ce “mun karya darajar Naira don mu samu shigowar ɗimbin daloli a hada-hadar Najeriya”.

Gwamnan Babban Bankin Najeriya, CBN, Olayemi Cardoso, ya bayyana cewa darajar Naira ‘ta faɗi warwas”.

Cardoso ya bayyana haka a ranar Laraba, wurin Taron Majalisar Ƙolin Tattalin Arzikin Ƙasa (NESG) 2024.

Advertisement

“Mu na da yaƙinin cewa a yanzu darajar Naira ya ragu sosai, kuma hakan wasu matakai ne da aka ɗauka a ɓangaren hada-hadar kuɗaɗe domin samar da farashin kankankan nan gaba kaɗan.

“Wannan tsari da muka bijiro da shi, zai taimaka wajen samar da farashin canjin kuɗaɗen ƙasashen waje wanda zai wanzar da daidaito,” inji Cordoso.

Kwanan nan dai darajar Naira ta faɗi warwas inda ake sayar da Dala 1 kan Naira Naira 1,372 a kasuwar ‘yan canji.

Advertisement

Premium Times ta ruwaito cewa a farashin gwamnatin tarayya kuma ana Dala 1 na Naira 878.

Cardoso ya ce yin hakan zai samar da daidaiton farashin canji, kuma zai samar da ƙarin samun daloli ta hanyar haɗa hannu da Ma’aikatar Harkokin Kuɗaɗe da kuma NNPCL domin ƙarfafa hada-hadar Dala a cikin ƙasa.

 

Advertisement

Advertisement
Click to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *