Connect with us

News

NUT Ta Yi Barazanar Rufe Makarantu A Najeriya Saboda Matsalar Tsaro

Published

on

logo

Ƙungiyar Malaman Makarantu ta Najeriya (NUT) ta yi gargaɗin cewa za ta iya rufe makarantu a faɗin ƙasar nan idan har aka ci gaba da kai hare-hare kan makarantu da kuma sace malamai da ɗalibai.

Shugaban ƙungiyar na ƙasa, Titus Amba, ya bayyana cewa malamai sun gaji da rayuwa cikin fargaba yayin da hare-haren ‘yan bindiga ke ci gaba da addabar cibiyoyin ilimi a wasu sassan ƙasar. Ya ce idan ba a tabbatar da tsaron rayukan malamai ba, ƙungiyar za ta umarci mambobinta su daina shiga ajujuwa.

Advertisement

NUT Ta Yi Barazanar Rufe Makarantu A Najeriya Saboda Matsalar Tsaro

A cewarsa, hare-haren da aka kai a makarantu a jihohin Oyo State, Borno State da Kebbi State sun nuna cewa matsalar tsaro na ƙara muni duk da shirye-shiryen da gwamnati ta ƙaddamar domin kare makarantu.

Advertisement

A makonnin baya-bayan nan, wasu mahara sun kai hari makarantu uku a jihar Oyo, inda suka yi garkuwa da kusan ɗalibai 39 da malamai bakwai. Haka kuma, sama da ɗalibai 50 daga Makarantar Firamare ta Mussa Central da ke ƙaramar hukumar Askira-Uba sun faɗa hannun masu garkuwa da mutane.

Mista Amba ya ce idan aka sake samun irin waɗannan hare-hare a kowace jiha, NUT ba za ta yi ƙasa a gwiwa ba wajen dakatar da harkokin koyarwa a matakin ilimin firamare da sakandire domin kare rayukan malamai.

Advertisement

Ƙungiyar ta kuma buƙaci gwamnatin tarayya da gwamnatocin jihohi su ƙara tsaurara matakan tsaro a makarantu tare da gaggauta ceto waɗanda har yanzu suke hannun masu garkuwa da mutane. Ta jaddada cewa ci gaban ilimi ba zai yiwu ba matuƙar malamai da ɗalibai na rayuwa cikin tsoro.

 

Advertisement

 

PUNCH

Advertisement
Advertisements
Advertisement
Click to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Trending