News
Ƙasar Amurka Za Ta Ƙwace Kuɗaɗen Wasu Gwamnonin Najeriya.

Daga yasir sani abdullahi
“Amurka za ta ci gaba da shari’ar karɓe ƙadara ta sama da dala miliyan 150 da ta ce, wanda wani jigo a jam’iyya mai mulki a Najeriya ya wawure, bayan yunƙurin sasantawa ba tare da kotu ba ya ci tura.”
“Ma’aikatar shari’a dai na ƙoƙarin ƙwace wasu hannayen jari guda huɗu da aka aminta da Abubakar Bagudu da iyalansa tun a shekarar 2013. Amurka ta yi zargin cewa, Bagudu mai shekaru 60 na cikin wata kafar sadarwar da tsohon shugaban mulkin marigayi, Sani Abacha ke iko da shi, inda ta karkatar da biliyoyin daloli daga asusun gwamnati a shekarun 1990, kamar yadda Platinumpost ta rawaito.
Bagudu shi ne gwamnan jihar Kebbi, kuma ya na shugabantar gwamnonin da ke da tasiri a jam’iyyar APC. Ɗan uwansa Ibrahim, wanda ke da haƙƙin biyan kuɗaɗen alawus-alawus na ƙadarorin, ya na ƙalubalantar kwace shi a wata kotun tarayya da ke birnin Washington.”
Yayin da ɓangarorin biyu suka samu zama daga alƙali a farkon shekarar 2020 domin tattaunawa kan “yiwuwar ƙudurin tattaunawa,” a yanzu Amurka ta yi imanin cewa, tattaunawar ta kai ga rikici, kuma ana shirin sake fara shari’ar, ɓangarorin biyu sun faɗa a cikin wani rahoto na haɗin gwiwa. “Har yanzu, Ibrahim Bagudu yana da damar ci gaba da tattaunawar sulhu yayin da ake ci gaba da shari’a, saboda ya na da ra’ayin cewa za a iya yanke hukunci ba tare da kotu ba”, a cewar takardun.”
Ƙasar Amurka da Ibrahim na ta ƙoƙarin sasantawa da ya haɗa da ɗan uwansa da kuma gwamnatocin Najeriya da na Birtaniya, kamar yadda rahotannin kotun suka nuna. Wata kotu a Burtaniya ta daskarar da asusun saka hannun jari a cikin 2014 biyo bayan buƙata daga Amurka.”
Gwamnatin shugaban Najeriya Muhammadu Buhari ta ce, ba za ta iya taimakawa Amurka ba, saboda ta na da alaƙa da sulhu da Abubakar Bagudu da tsohuwar gwamnatin da ta shuɗe a shekarar 2003. Wannan tsari ya baiwa Bagudu damar mayar da dala miliyan 163 ga hukumomin Najeriya, wanda a maimakon haka ya kawar da duk wasu kuɗaɗen da ake kashewa. da’awar farar hula da na aikata laifuka a kansa, kamar yadda bayanan kotun suka nuna.
Gwamnatin da Bagudu sun ƙulla sabuwar yarjejeniya a shekarar 2018, wadda za ta sanya hannun jarin da ya kai Yuro miliyan 141, kwatankwacin dalar Amurka miliyan 154 a karshen shekarar 2019 zuwa ƙasar Najeriya, inda za a biya Bagudu da shi Yuro miliyan 98.5. masu alaƙa, bisa ga takaddun kotun Amurka. Gwamnatin Buhari ta shigar da ƙara kotu a ƙasar Birtaniya domin ta ƙwace ƙadarorin.”
“Ma’aikatar shari’a ta Amurka ta ce a watan Fabrairun 2020 ta buƙaci gwamnatin Najeriya da ta janye ƙararrakin da ta fara a ƙasar Birtaniya, wanda ke kawo cikas ga ƙoƙarin da take yi na yin watsi da kuɗaɗen haram da aka gudanar da sunan Bagudu.”
“A cewar Bloomberg, ma’aikatar Shari’a ta ki cewa komai. Mai magana da yawun Atoni Janar na Najeriya Abubakar Malami da lauyoyin ’yan’uwan Bagudu ba su amsa buƙatar jin ta bakinsu ba.”